Sản phẩm hỗ trợ điều trị cảm cúm Tiffy hiệu quả thế nào?

Danh mục:

Mô tả

5/5 - (1 bình chọn)
8 Views

Tiffy là loại thuốc được nhiều người sử dụng với tác dụng trị cảm cúm hữu hiệu.

Tuy nhiên người bệnh thường tự ý mua uống mà không chú ý đến liều lượng và chỉ định sử dụng.

Giới thiệu Tiffy là thuốc gì?

Thành phần chính có Paracetamol, không chứa steroid giảm đau và hạ sốt rất hữu dụng.

Ngoài ra còn có chất kháng thụ thể histamin H1 – clorpheniramin điều trị dị ứng, ngứa do côn trùng cắn,…

Cùng với Phenylpropanolamine với tác dụng điều trị viêm mũi, nghẹt mũi, làm thông mũi và thu hẹp các mạch máu.

Các tá dược khác như Pregelatinized starch, Natri Starch Glycolate, Magnesi Stearate, Tartrazine dye, Povidone K – 90 vừa đủ.

Tiffy la gi

Quy cách đóng gói và bào chế

Hiện nay thuốc đang được bào chế 2 dạng chính là dung dịch siro và viên nén với hàm lượng khác nhau.

Viên nén đóng gói theo vỉ trong hộp giấy, dạng dung dịch trong chai nhựa/ thủy tinh và có hộp giấy ở ngoài.

Dạng viên nén mỗi vỉ gồm 4 viên Tiffy dey với hàm lượng Paracetamol 500mg, phenylephrin HCl 10mg cùng với chlorpheniramine maleate 2mg.

Dạng siro có 2 dạng 30ml và 60ml, mỗi 5ml chứa 120 mg Paracetamol, 5 mg phenylephrine HCl và 1 mg chlorpheniramine maleate.

Công dụng chính và cách dùng

Thuốc Tiffy chữa trị các bệnh cảm cúm, đẩy lùi các triệu chứng sốt, ho cũng như nhức đầu kèm theo.

Cũng đặc trị viêm mũi dị ứng, biểu hiện nghẹt mũi, sổ mũi và cũng có tác dụng chữa đau nhức xương khớp.

Cách dùng với viên nén Tiffy là uống và nuốt bằng nước đun sôi để nguội, nước lọc.

Tránh uống với nước có gas, có cồn hoặc cafein vì sẽ làm giảm tác dụng thậm chí mất hẳn công dụng của thuốc.

Dạng siro rất dễ sử dụng, dùng cốc nhựa nhỏ có vạch chia kèm theo hoặc thìa để đong thuốc.

Uống siro và tráng miệng bằng nước lọc, tránh uống nước có gas, cồn, cafein hay rượu bia sau đó.

cong dung và cach dung Tiffy

Liều lượng tham khảo

Thuốc cảm cúm Tiffy dạng siro dùng cho trẻ >1 tháng tuổi, cụ thể là từ 1 tháng tuổi đến 3 tuổi uống mỗi lần 2,5-5ml.

Trẻ nhỏ từ 3-6 tuổi mỗi lần 5ml, 6-12 tuổi mỗi lần 5-10ml, người lớn mỗi lần 10ml, các lần uống cách nhau 4-6 giờ.

Dạng viên nén với người lớn uống 1-2 viên/ lần, trẻ nhỏ liều lượng bằng 1/2, mỗi ngày từ 2-3 lần.

Khi uống thuốc nên kết hợp nạp vitamin các loại vào cơ thể như A, C, D, E cùng với sắt, magie, kẽm,… để cơ thể nhanh phục hồi.

Để thuốc giữ được tác dụng tối đa, không bị giảm tác dụng hãy bảo quản nơi dưới 30 độ C.

Nếu chưa có nhu cầu sử dụng, không lấy thuốc viên ra khỏi vỏ, khi để trong không khí dễ bị ẩm mốc.

Thậm chí nhiễm khuẩn, không còn tác dụng như ban đầu, không hiệu quả.

Đối với lọ siro khi dùng xong cần đậy nắp lại, bảo quản đúng nơi, tránh khỏi tầm với của bé.

lieu luong va cach dung Tiffy

Chống chỉ định

Thuốc cảm Tiffy không sử dụng cho trẻ <6 tuổi, trẻ sơ sinh, trẻ sinh non, cũng như mẹ bầu sau sinh đang cho bé bú.

Kể cả người dị ứng, mẫn cảm với paracetamol hoặc một trong các thành phần cấu tạo khác, nhất là thuốc kháng histamin,

Không dùng cho người bị glaucom góc hẹp, hen suyễn, người đang bị loét đường tiêu hóa, cao huyết áp.

Người đang bị phì đại tiền liệt tuyến, tắc môn vị – tá tràng – cổ bàng quang tuyệt đối không dùng.

Những bệnh nhân đang sử dụng monoamine oxidase không dùng Tiffy, nếu dùng cùng với thuốc gây tê tại chỗ nên lưu ý.

Không dùng Phenylephrin HCl ở các vùng tai, mũi, cơ quan sinh dục ngoài hay ngón chân, ngón tay.

Chống chỉ định cả với bệnh nhân mắc nhịp nhanh tâm thấp, bị huyết khối ngoại biên.

chong chi dinh dung Tiffy

Hay các bệnh về mạch màng treo ruột vì dễ làm tăng chứng thiếu máu cục bộ và tăng diện tích tổn thương.

Bệnh nhân viêm gan, viêm tụy gấp khi sử dụng thuốc này dễ bị tăng thiếu máu cục bộ vùng gan hoặc tụy.

Các đối tượng mắc các bệnh nêu trên cần được thăm khám, không tự ý mua thuốc rất dễ gặp rủi ro khôn lường.

Tác dụng phụ và tương tác

Thuốc có thể gây buồn ngủ và mệt mỏi khi mới sử dụng, vì thế khuyến cáo không dùng cho lái xe, người điều khiển máy.

Hãy nghỉ ngơi sau khi uống thuốc, một số trường hợp khác bị khô họng và miệng, bí tiểu.

Cũng có khả năng gây phát ban tùy vào thể trạng, khi đó cần đến gặp bác sĩ ngay.

Về khả năng tương tác thuốc, ngoài kỵ với rượu, bia, cồn thì nó còn tương tác với thuốc chống đông máu.

Và thuốc trị tăng huyết áp, cũng không nên dùng đồng thời với thuốc chẹn beta bisoprolol, chống trầm cảm 3 vòng.

Nếu dùng chung dễ bị ảnh hưởng đến sức khỏe, gây nên những biến chứng khó lường.

Lưu ý khi sử dụng

luu y khi dung Tiffy

Dùng thuốc quá liều sẽ làm gan tổn thương nên đặc biệt chú ý về liều lượng, không lạm dụng thuốc.

Rất nhiều trường hợp tăng liều để khỏi bệnh nhanh, nhưng thực chất lại gây nên những rủi ro cho sức khỏe.

Biểu hiện có thể là người vã mồ hôi, buồn nôn, nôn kèm theo đau bụng, giảm thèm ăn, tiêu chảy.

Nhiễm độc gan với các dấu hiệu bụng trên đau và sưng tấy, xảy ra khi dùng quá liều từ 2-4 ngày.

Sau đó có thể dẫn đến thay đổi chức năng gan, suy gan, cũng có thể mắc bệnh lo âu, lẫn lộn, loạn tâm thần, hạ đường huyết.

Chỉ ngưng dùng thuốc khi các triệu chứng của cảm cúm, sổ mũi, ho,… đã hết hẳn, tuân thủ chỉ định của bác sĩ.

Người bệnh dùng thuốc có thể bị dị ứng quá mẫn, khi đó cần được cấp cứu ngay bằng epinephrine.

Người già khi uống Tiffy có khả năng bị hạ huyết áp, thậm chí ngất xỉu hoặc chóng mặt và lú lẫn.

Trẻ sơ sinh, sinh non dễ bị co giật, phản ứng nghiêm trọng khi dùng thuốc dạng siro.

Phụ nữ mang thai đã có trường hợp bị dị tật thai nhi nhưng về ý nghĩa lâm sàng chưa có.

Do có cân nhắc nguy cơ khi dùng và nên hỏi ý kiến bác sĩ chữa trị, không dùng ở 3 tháng cuối thai kỳ.

Nếu thấy bất kỳ phản ứng quá mẫn nào hãy ngưng dùng thuốc, phản ứng phụ hiếm gặp nhưng khá nghiêm trọng.

Có thể kể đến hội chứng Lyell, Steven Johnson, nghiêm trọng hơn nữa là trầm cảm hệ thần kinh trung ương hoặc hoại tử da nhiễm độc,…

Trường hợp có các cơn sốt liên tục, kéo dài kèm các cơn đau trên 5 ngày cần được cấp cứu ngay.

Xem thêm: